รวมผลงานของเยาวชนดีเด่นที่สร้างชื่อให้ประเทศไทย

รวมผลงานของเยาวชนดีเด่นที่สร้างชื่อให้ประเทศไทย

วันนี้เราจะมาพูดถึงผลงานของเยาวชนไทยที่กว่าหลายสิบคนที่ได้สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยเรา ด้วยการไปชนะรางวัลประกวดต่าง ๆ จากต่างประเทศในระดับเยาวชน ซึ่งขอบอกเลยว่าเด็กไทยเราไม่น้อยหน้าใครเลยทีเดียว มาพร้อมกับความสามารถและความมุ่งมั่นพร้อมที่จะคว้าชัยอย่างเต็มร้อย จนทุก ๆ คนต้องชื่นชอบกับความตั้งใจของเหล่าเยาวชนตัวน้อย ๆ ของเรา นอกจากจะได้มีผลงานและรางวัลเป็นของตัวเอง แถมยังได้สร้างชื่อเสียงให้แก่บ้านเกิดไปพร้อม ๆ กัน เป็นสิ่งที่น่ายินดีและน่าสนับสนุนเป็นอย่างยิ่ง

หนูน้อยน่ารัก “น้องแอปเปิล” คว้ารางวัล Little Miss Universe 2017

น้องแอปเปิล อังคณา เด็กไทยผู้ไปคว้ารางวัลประกวดไกลถึงประเทศจอร์เจียในการประกวด Little Miss Universe ประจำปี 2017 ถือเป็นครั้งแรกที่ได้ไทยได้รับรางวัลในการประกวดครั้งนี้ จากการแต่งชุดประจำชาติยอดเยี่ยมสวยงาม เรียกว่าทั้งสวยทั้งน่ารัก และอนาคตมีงานมารอเต็มแน่ ๆ

เยาวชน 17 ปี ชนะรางวัลประกวดหน้าปกหนังสือต้องห้ามในประเทศอเมริกา

เด็กสาววัย 17 ปี ที่ได้ไปเรียนไกลถึงต่างแดนน้องธนัชชา หรือ นางสาวธนัชชา เลิศจรรยารักษ์ ได้เข้าร่วมแข่งขันงานประกวด American Library Assoication: ALA โดยผลงานการวาดหน้าปกหนังสือ “Animal Farm” ด้วยงานแข่งที่ใช้ความคิดสร้างสรรค์ และสื่อความหมายได้เข้าใจ โดยภายในงานมีผู้เข้าร่วมแข่งขันกว่า 75 คน โดยจะมีเพียง 7 ภาพที่ถูกเลือกให้เป็นหน้าปกหนังสือ และยังนำไปพิมพ์แจกจ่ายให้กับบุคคลทั่วไปอีกด้วย โดยงานนี้ทำเอากรรมการติดใจผลงานของน้องธนันชาเป็นอย่างมากจนได้รับเลือกให้เป็น 1 ใน 7 ภาพ

เด็กไทยคว้าแชมป์แข่งหุ่นยน์โลกประเทศจีน

เมื่อวันที่ 10 – 15 สิงหาคม ปี 2560 ได้มีการจัดงานแข่งขันสร้างหุ่นยนต์ระดับนานาชาติขึ้นที่ประเทศจีน โดยประเทศไทยได้ส่งตัวแทนเยาวชนจากโรงเรียนบ้านห้วยกุ่ม, บ้านหัวนาคำ ภูมิภักดีชุมพล เข้าร่วมงานแข่งที่โรงเรียนมัธยมอันซาน มณฑลเหลี่ยวหนิง สาธารณรัฐประชาชนจีน โดยได้รับรางวัลชนะเลิศอันดับ 1 และอันดับ 2 ถึงสามรายกาย ได้แก่

รางวัลชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทหุ่นยนต์ว่ายน้ำผลัดผสม

  1. ด.ช.ปรัชญา พัดมี
  2. ด.ช.รัชพล ล้อมจันทร์
  3. ด.ช.รัตติพงษ์ บัวสระ

รางวัลชนะเลิศอันดับ 1 ประเภทหุ่นยนต์ไตรกีฬา

  1. นายจิระชัย ใสสะอาด
  2. ด.ช.ศิริมงคล พิชัย
  3. นายศุภกฤต คำภาษี

รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ประเภทหุ่นย์วายกบ

  1. ด.ช.พีระพล แฝงธานี
  2. ด.ช.อดิศักดิ์ สุโทสา
  3. ด.ช.ภาณุวิชย์ ทองขัติ

โดยเยาวชนทั้งหมดที่ได้รับรางวัลได้รับเสียงชื่นชมจากสังคมชาวไทยเป็นอย่างมาก หลังจากได้รับรางวัลมากมายในงานแข่งหลายรายการ ซึ่งเป็นแบบอย่างที่ดีให้กับรุ่นน้อง ๆ สืบต่อไป